Tình tiết tăng nặng khi xử lý vi phạm hành chính

Cập nhật lần cuối lúc 00:00 ngày 18/11/2010

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Hỏi: Xin hỏi vừa rồi chúng tôi gồm 5 thanh niên tụ tập gây rối tại khu vực nhà văn hóa thôn. Sau đó chúng tôi bị công an xã lập biên bản và xử phạt. Công an xã xử phạt và áp dụng tình tiết tăng nặng là trường hợp vi phạm hành chính có tổ chức. Xin hỏi công an xã làm như vậy có đúng không ạ? (Thanh Lâm, Hà Nam)

Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn

Công ty Luật Vinabiz xin trả lời như sau:

Rõ ràng hành vi tụ tập gây rối tại nhà văn hóa thôn của bạn và những thanh niên khác là hành vi trái pháp luật tuy nhiên chưa đến mức hình sự mà chỉ là hành vi vi phạm hành chính.


Tình tiết tăng nặng khi xử lý vi phạm hành chính

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.


Theo quy định tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì khi xử phạt hành chính, một số trường hợp bị áp dụng tình tiết tăng nặng như sau:

"Điều 10. Tình tiết tăng nặng

1. Những tình tiết sau đây là tình tiết tăng nặng:

a) Vi phạm hành chính có tổ chức;

b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm;

c) Xúi giục, lôi kéo, sử dụng người chưa thành niên vi phạm; ép buộc người bị lệ thuộc vào mình về vật chất, tinh thần thực hiện hành vi vi phạm hành chính;

d) Sử dụng người biết rõ là đang bị tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi để vi phạm hành chính;

đ) Lăng mạ, phỉ báng người đang thi hành công vụ; vi phạm hành chính có tính chất côn đồ;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để vi phạm hành chính;

g) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, thiên tai, thảm họa, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc biệt khác của xã hội để vi phạm hành chính;

h) Vi phạm trong thời gian đang chấp hành hình phạt của bản án hình sự hoặc đang chấp hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính;

i) Tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm hành chính mặc dù người có thẩm quyền đã yêu cầu chấm dứt hành vi đó;

k) Sau khi vi phạm đã có hành vi trốn tránh, che giấu vi phạm hành chính;

l) Vi phạm hành chính có quy mô lớn, số lượng hoặc trị giá hàng hóa lớn;

m) Vi phạm hành chính đối với nhiều người, trẻ em, người già, người khuyết tật, phụ nữ mang thai.

2. Tình tiết quy định tại khoản 1 Điều này đã được quy định là hành vi vi phạm hành chính thì không được coi là tình tiết tăng nặng." 

Như vậy căn cứ vào thực tế vụ việc, vì bạn không cung cấp rõ tình tiết vụ việc, nếu bạn và các thanh niên còn lại có sự bàn bạc, thống nhất cách thức thực hiện hành vi vi phạm thì việc công xã áp dụng tình tiết tăng nặng vi phạm hành chính có tổ chức là đúng pháp luật.

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: