Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Trúng thưởng có phải nộp thuế TNCN không?

Cập nhật lần cuối lúc 08:03 ngày 11/09/2014

  • Trả lời (2)
  • Chuyên gia trả lời

Xin chào luật sư, tôi muốn hỏi vấn đề sau mong luật sư giải đáp giúp tôi thắc mắc sau: trong trường hợp tôi trúng thưởng thì giá trị sản phẩm phần thưởng mà cửa hàng trả cho tôi là bao nhiêu tiền thì tôi phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc Hội thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: Trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng tong các trò chơi, cuộc thi có thưởng..”

Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm cửa hàng trả thu nhập cho bạn.

Do bạn nhận trúng thưởng là sản phẩm nên để xác định thu nhập chịu thuế cần quy đổi ra đồng Việt Nam theo giá thị trường của sản phẩm đó tại thời điểm cửa hàng trả sản phẩm trúng thưởng cho bạn.

 

1

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: