Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Thu nhập từ việc nhận quà tặng bằng tiền có phải nộp thuế TNCN không?

Cập nhật lần cuối lúc 15:15 ngày 20/08/2014

  • Trả lời (2)
  • Chuyên gia trả lời

Tôi định cư tại Đức, bố mẹ ở Việt Nam muốn cho tôi tiền để mua nhà bên này thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? 

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 thì đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là:

a) Cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và

b) Cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

Cũng theo quy định tại điều luật này thì cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:

a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

b Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng các điều kiện nói trên.

Như vậy, nếu bạn đang định cư ở Đức và là “cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam” thì bạn cũng có thể phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân thì “thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ...” được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Pháp luật hiện nay cũng chưa có quy định về việc thu hoặc miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ nhận quà tặng bằng tiền giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ. Do vậy, dù bạn được cha mẹ tặng cho tiền hay tặng cho bất động sản tại Việt Nam thì bạn cũng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể phải nộp các khoản thuế theo quy định của nước sở tại khi nhận số tiền mà cha mẹ bạn tặng cho.

 

1

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: