Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Nộp thuế GTGT với doanh nghiệp mới thành lập?

Cập nhật lần cuối lúc 10:15 ngày 09/09/2014

  • Trả lời (2)
  • Chuyên gia trả lời

 Công ty chúng tôi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ngày 03/09/2014, hiện Công ty tôi vẫn chưa có bất kỳ một giao dịch nào, xin hỏi công ty tôi có phải nộp tờ khai thuế GTGT tháng 09/2011 không?

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điểm c, khoản 1, Điều 9,Thông tư số 28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế, Nghị định số 85/2007/NĐ-CP và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 85/2007/NĐ-CP thì: “Đối với loại thuế khai theo tháng, quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều này.”

Công ty bạn được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ngày 03/09/2014, kỳ tính thuế sẽ được bắt đầu tính từ tháng 9 năm 2014. Như vậy, mặc dù chưa có bất kỳ một giao dịch nào, Công ty bạn sẽ vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế Giá trị gia tăng tháng 9 năm 2014 cho cơ quan thuế.

Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo. (quy định tại điểm a, Khoản 3, điều 9, Thông tư số 28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế, Nghị định số 85/2007/NĐ-CP và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 85/2007/NĐ-CP).

 

1

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: