Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Lệ phí trước bạ khi làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Cập nhật lần cuối lúc 09:39 ngày 20/08/2014

  • Trả lời (2)
  • Chuyên gia trả lời

Tôi được mẹ đẻ tặng cho mảnh đất 200m2. Vậy khi làm thủ tục sang tên, tôi có phải đống lệ phí trước bạ không? Xin cảm ơn.

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Lệ phí trước bạ khi làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng/ quyền sở hữu nộp theo quy định tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 về lệ phí trước bạ, mức thu là 0,5% giá trị nhà đất.

Tuy nhiên, theo Khoản 10 Điều 4 Nghị định này thì bạn thuộc trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ. Khoản 10 quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ như sau: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu”.

 

1

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: