Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Nghĩa vụ tài chính khi chuyển mục đích sử dụng đất?

Cập nhật lần cuối lúc 07:46 ngày 09/09/2014

  • Trả lời (2)
  • Chuyên gia trả lời

Xin chào Ban tư vấn! Tôi đang ở khu đất diện tích 739,4 m2 tại huyện Duy Xuyên tỉnh Quảng Nam. Đất ở sau năm 1980. Tôi xin tách thửa đất cho con trai làm nhà để ở thì tôi nghe nói là đất ở là 300m2 còn lại là đất cây lâu năm 439,4 m2. Vậy cho tôi hỏi tôi chuyển mục đích cây lâu năm sang đất ở thì cách tính thuế như thế nào. Giá đất của đoạn đường tôi ở là 310.000đ/m2 và đất cây lâu năm là 42.000. Xin ban tư vấn giải đáp tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, khi được UBND quận, huyện, thị xã cho phép chuyển mục đích sử dụng đất thì hộ gia đình, cá nhân phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất theo mục đích sử dụng hiện hữu (đất trồng cây lâu năm) mà bạn đang sử dụng.

Ở đây, giá đất ở mà bạn cung cấp cho chúng tôi là 310.000/m2, giá đất trồng cây lâu năm là 42.000/m2. Như vậy, tiền sử dụng đất mà bạn phải nộp bằng (310.000 – 42.000) : 2 = 134.000 đồng.

 

 

1

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: