Say rượu lái xe gây tai nạn

Cập nhật lần cuối lúc 00:00 ngày 18/11/2010

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Hỏi: Say rượu lái xe gây tai nạn, có bị xử lý hình sự?

 

Trả lời:

 

Say rượu lái xe gây tai nạn

Ảnh minh họa (internet)


Công ty luật Vinabiz xin được trả lời:

Điều 202, BLHS quy định về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

“1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”

Trong trường hợp lái xe gây tai nạn thì sẽ bị khởi tố theo quy định tại khoản 2 Điều 202 Bộ luật Hình sự là phạm tội “Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác” và “Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm…” nên lái xe sẽ bị xét xử theo khoản này, với mức hình phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: