Bị đơn vắng mặt tòa có xét xử

Cập nhật lần cuối lúc 09:29 ngày 19/11/2013

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Bị đơn vắng mặt tòa có xét xử?

 

Trả lời câu hỏi: Bị đơn vắng mặt tòa có xét xử

 

Bị đơn vắng mặt tòa có xét xử

Ảnh minh họa (internet)


Công ty luật Vinabiz xin được trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 200 Bộ luật Tố tụng dân sự, bị đơn phải có mặt tại phiên toà theo giấy triệu tập của Toà án; nếu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng, phải hoãn phiên toà. Bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, Toà án vẫn xét xử vắng mặt họ.

Mặc dù bị đơn bị xét xử vắng mặt nhưng họ vẫn được quyền kháng cáo. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên tòa, thời hạn kháng cáo (15 ngày) sẽ tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

 

Nguồn: vinalaf.com.vn


Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: