Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Quy định về thế chấp quyền đòi nợ

Cập nhật lần cuối lúc 08:30 ngày 26/12/2014

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Xin Luật sư cho tôi hỏi, công ty tôi thi công có trụ sở ngân hàng A. Do tiến độ giải ngân của ngân hàng chậm nên công ty của tôi bị động về vốn để thi công công trình khác. Nay tôi muốn thế chấp quyền đòi nợ cho chính ngân hàng đó có được không.

Trong hợp đồng thế chấp quyền đòi nợ, bên nhận thế chấp là Ngân hàng A (ngân hàng này cũng là chủ đầu tư công trình trụ sở làm việc của chính ngân hàng mình), Công ty của tôi là bên thế chấp. Cho tôi hỏi như vậy có gì trái pháp luật không?

Công ty luật PLF xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 163/2006/NĐ-CP về giao dịch bảo đảm, cụ thể:

“Điều 22. Thế chấp quyền đòi nợ

1. Bên có quyền đòi nợ được thế chấp một phần hoặc toàn bộ quyền đòi nợ, bao gồm cả quyền đòi nợ hình thành trong tương lai mà không cần có sự đồng ý của bên có nghĩa vụ trả nợ.”

Như vậy, pháp luật cho phép các bên được quyền thế chấp quyền đòi nợ trên thực tế.

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: