Bạn cần tư vấn Pháp luật?
Hãy gọi : 1900 6188
"Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6188" là dịch vụ tư vấn luật qua điện thoại của Công ty Luật VinaBiz
  • Tư vấn trực tuyến miễn phí
  • Đội ngũ Luật sư uy tín
  • Tư vấn 24/7
Luật sư tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Mức vốn phải thực thực hiện ký quỹ khi thành lập doanh nghiệp bảo hiểm?

Cập nhật lần cuối lúc 14:14 ngày 19/12/2017

  • Trả lời (0)
  • Chuyên gia trả lời

Câu hỏi:

Công ty tôi là công ty bảo hiểm mới được thành lập, sau khi thành lập công ty tôi chưa thực hiện việc ký quỹ. Luật sư cho tôi hỏi, nếu thực hiện việc ký quỹ thì mức ký quỹ sẽ là bao nhiêu?

Luật sư tư vấn        

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

 

Ảnh minh họa

 

Khoản 2 Điều 16 Nghị định 73/2016/NĐ - CP quy định:

"2. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày được cấp Giấy phép, doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài phải sử dụng một phần vốn điều lệ đã góp hoặc vốn được cấp để ký quỹ tại một ngân hàng thương mại hoạt động tại Việt Nam. Mức tiền ký quỹ bằng 2% vốn pháp định được quy định tại Điều 10 Nghị định này". 

Theo đó, mức vốn kỹ quỹ đối với doanh nghiệp bảo hiểm sẽ là 2% của vốn pháp định khi thành lập.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 2 Điều 16 Nghị định 73/2016NĐ – CP quy định chi tiết thi hành luật kinh doanh bảo hiểm và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật kinh doanh bảo hiểm.

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

 

Chưa có trả lời. Hãy là người đầu tiên trả lời câu hỏi này!

Tư vấn pháp luật online miễn phí đầu số 1900 6188

Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: