Điều kiện đối với người được nhận là con nuôi?

Cập nhật lần cuối lúc 16:04 ngày 04/03/2014

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Chị gái tôi mất, để lại một con gái, hiện cháu 14 tuổi, tôi có thể nhận cháu làm con nuôi hay không?

Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bạn hoàn toàn có thể nhận cháu của mình làm con nuôi, vì theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010, quy định người được nhận làm con nuôi như sau:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.



Nguồn: nguoiduatin.vn


Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề: